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1.0

MUHTASARI WA LALAMIKO LA MLALAMIKAJI

Katika shauri hili, mlalamikaji, Bw. Aboubakar Ally, mteja wa Mlalamikiwa, kampuni ya
Vodacom Tanzania Limited, ambayo hutoa Huduma za Mawasilliano kwa leseni ya utoaji
huduma za mawasiliano ya Kielektroniki aliyopewa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania.
(TCRA)

Mlalamikaji katika shauri hili analalamika dhidi ya Mlalamikiwa juu ya kutumiwa jumbe
fupifupi bila ridhaa yake.

2.0

WASILISHO LA MLALAMIKAJI

Siku ya usikilizwaji wa shauri hili Mlalamikaji alihudhuria mwenyewe/binafsi ambapo
kwanza Mlalamikaji aliomba kuwasilisha mapendekezo yake kwa Kamati kama ifuatavyo:-

a)

b)

=f g)

h)

Kuwa Sheria ya Makosa ya Mtandao iweke pia utaratibu juu ya jumbe
zinazotumwa bila ridhaa, simu zinazopigwa bila ridhaa na kuungwanishwa kwenye
huduma mbalimbali bila ridhaa;

Mamlaka ya Mawasiliano kwa Mamlaka yake iweke utaratibu ili usajili wa nambari
za simu ufanyike kwenye maeneo/ofisi za makampuni ya simu yenyewe;

Bei ya laini za simu (SIM Card) ziongezwe .
Nambari za simu za wateja wote zibadilishwe ili kuwalinda watumiaji;

Jina la Kamati ya Malalamiko libadilishwe ili walalamikaji waweze pia kufikisha
malalamiko yasiyohusu utumiaji. Mlalamikaji alipendekeza kuwa Kamati ya
Malalamiko iitwe “Kamati ya Kushirikiana na Mamlaka nyingine katika Kutatua
Malalamiko ya Wateja”

Kuanzishwe utaratibu wa kuwazawadia watumiaji ili kujenga hali ya kujiamini
(confidence);

Kuwepo na Maafisa Elimu katika kampuni za simu na pia Mamlaka ya Mawasiliano
ili kuelimisha umma;

Nyaraka za Mamlaka ya Mawasiliano zinazotoa miongozo juu ya masuala ya
watumiaji ziwepo kwenye makampuni ya simu;
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i) Kuwe na uwezekano wa mteja kupatiwa ‘print outs’ za jumbe kutoka kwenye simu

yake pale inapohitajika;

j) Kuwepo na dawati la Polisi katika ofisi za Mamlaka ya Mawasiliano.

Katika kuhitimisha wasilisho lake, Mlalamikaji aliomba Kamati imtake Mlalamikiwa amlipe
fidia kwa mujibu wa Sheria ya Makosa ya Mtandao, 2015.

MAHOJIANO KATI YA MLALAMIKIWA NA MLALAMIKAJI: -

Vi.

Vii.

viii.

Juu ya jumbe alizotumiwa zilitoka wapi, mlalamikaji alijibu kuwa jumbe hizo zilitoka
Kwa Mlalamikiwa;

ii. Juu ya jina gani liliandikwa kwenye jumbe hizo, Mlalamikaji alijibu kuwa jumbe hizo

zilikuwa na majina ya kampuni hiyo;

Alipohijiwa iwapo anaushahidi kuwa Mlalamikiwa amejipatia faida kwa kutuma jumbe
hizo kwa Mlalamikaji, Mlalamikaji alieleza kuwa ni kweli Mlalamikiwa alipata faida
kupitia Umojabet na kwamba mapato yaliyopatikana yanaonekana katika ubao wa
Mlalamikiwa;

. Alipohojiwa iwapo ana ushahidi kuwa kuna mikataba baina ya Makampuni

yanayotuma jumbe hizo na Mlalamikaji, Mlalamikaji alisema kuwa ushahidi wake ni
barua iliyotolewa na Mamlaka ya Mapato Tanzania;

. Alipoulizwa ni nani huitumia nambari yake ya simu, Mlalamikaji alijibu kuwa huitumia

mwenyewe na watu anaowafahamu;

Alipoulizwa iwapo inawezekana mtu mwingine akapata nambari ya simu yake
Mlalamikaji, alijibu kuwa anaamini hakuna mtu anayeweza kupata nambari yake ya
simu isipokuwa kupitia kwa Mlalamikiwa. Na kuhusu iwapo kuna watu wenye
nambari yake ya simu, Mlalamikaji alijibu kuwa hakukuwa na mtu mwenye nambari
hiyo;

Alipohojiwa tena juu ya uwezekano wa mtu mwingine kuipata nambari yake
Mlalamikaji alisema ana uhakika mtu mwingine hawezi kupata nambari hiyo
isipokuwa ni Mlalamikiwa ndiye anayeitoa nambari hiyo;

Alipoulizwa iwapo ana ushahidi wowote, Mlalamikaji alisema ushahidi wake ni barua
kutoka Mamlaka ya Mapato;
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ix. Alipoulizwa ana uhakika gani iwapo ni Mlalamikiwa ndiye aliyetoa nambari yake
kwenda kwa watu wengine, Mlalamikaji hakuwa na jibu.

MAHOJIANO YA KAMATI KWA MLALAMIKAJI: -

i. Alipohojiwa na Kamati juu ya uwepo wa majina kwenye jumbe alizotumiwa,
Mlalamikaji alikiri kuwepo kwa majina hayo;

i, Alipohojiwa ni kwa nini alienda Mamlaka ya Mapato, Mlalamikaji alisema kuwa
alienda huko ili kufahamu kama biashara yoyote yenye kipato ni lazima ilipe kodi;

iii. Alipohojiwa zaidi juu ya uhakika kuwa miamala yote hulipiwa kodi, Mlalamikaji alijibu
kuwa ni kweli kwamba miamala yote hulipiwa kodi;

iv. Mlalamikaji alisisitiza kuwa jumbe hizo hazikuja mara moja bali zilikuwa zikijirudia
mara kwa mara na kuwa hata baada ya kutoa taarifa kwa Mlalamikiwa jumbe hizo
bado ziliendelea kuja.

Katika kuhitimisha, na kwa nyongeza juu ya yale aliyokwisha wasilisha, katika
majumuisho yake ya mwisho, Mlalamikaji alisema kuwa makampuni ya simu yawe
yanapokea vizuri wateja.

3.0 MAELEZO YA MLALAMIKIWA

Katika maelezo yake mbele ya Kamati, Bw. Lyatonga kutoka kitengo cha Huduma kwa
Wateja cha Mlalamikiwa alieleza yafuatavyo:-

i. Alikiri kupokea barua kutoka kwa kitengo cha masuala ya Sheria na kama ilivyo ada
yao walifanya uchunguzi na baada ya hapo walimpa majibu mteja wao;

ii. Kwamba kwa kifupi ni kwamba ilibainika kuwa hakukuwa na matangazo yoyote
yaliyokuwa yakiendelea kwenda kwa Mlalamikaji;

iii. Mlalamikiwa alikanusha kuwa Vodacom, hahusiki na utoaji wa nambari za simu za
wateja na hivyo Mlalamikiwa hawakutoa nambari ya simu ya Mlalamikaji kwa mtu
yeyote;

iv. Alisisitiza zaidi kuwa Vodacom kama kampuni haina mahusiano na makampini
yanayotuma jumbe hizo kwa Mlalamikaji;

v. Kuwa jumbe alizotumiwa Mlalamikaji hazikutoka kwa Mialamikiwa bali mtandao wa
Mlalamikiwa ulihusika tu katika kupitisha jumbe hizo na kumfikishia mteja;
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. Alisema pia kuwa wateja au watumiaji wa huduma za simu wana uhuru wa kutuma

jumbe kutoka kwa mteja mmoja kwenda kwa mwingine na kwamba Mlalamikaji
hahusiki kuchunguza jumbe hizo na haruhusiwi Kkisheria kufanya hivyo; hivyo
Mlalamikiwva hawezi kufahamu mteja anayetuma ujumbe kwa mteja mwingine
ametoa wapi nambari ya mteja huyo.

MAHOJIANO KATI YA MLALAMIKAJI NA MLALAMIKIWA:-

vi.

Juu ya taarifa za Mamlaka ya Mapato ni jumbe zipi na hutumwa kwa nani,
Mlalamikiwa alijibu kuwa Vodacom ni wawezeshaji tu, huduma ya kutuma ujumbe ni
huduma ambayo Mlalamikiwa hutoa kwa kuwezesha ujumbe kutoka kwa mtu mmoja
kwenda kwa mwingine;

. Alipohojiwa iwapo Moja spesho nao huchajiwa na Mlalamikiwa, Mlalamikiwa alijibu

kuwa ujumbe huo ulitoka kwa Mialamikaji;

Juu ya kwa nini Mlalamikaji hupokea jumbe hizo, Mlalamikiwa alisisitiza kuwa
Mlalamikiwa yeye mtoa huduma na kazi yake kubwa ni kuhakikisha watu
wanawasiliana kutoka sehemu ‘A’ kwenda ‘B’ lakini jumbe hizo hazitoki kwa
Mlalamikiwa;

. Alipoulizwa juu ya nambari *150*00# Mlalamikiwa alieleza kuwa nambari hiyo ni

maalum kwa ajili ya huduma ya kutuma na kupokea pesa (Mpesa);

Alipoulizwa, iwapo nambari hiyo ni ya Mpesa, sasa iweje watu wapate nambari yake,
Mlalamikiwa alieleza kuwa suala hilo alishalitolea ufafanuzi;

Juu ya nini matokeo ya uchunguzi uliofanywa na Mlalamikiwa, Mlalamikiwa alisema
kuwa kama alivyokuwa amekwisha jibu, Mlalamikiwa hahusiki na utoaji wa nambari
za simu za wateja wake isipokuwa zikiombwa na mamlaka husika na kuwa
Mlalamikiwa anawajibu wa kutunza siri za wateja wake.

MAHOJIANO YA KAMATI KWA MLALAMIKIWA:-

Alipoulizwa na Kamati, baada ya kufikishwa kwa lalamiko la mteja, ni huduma zipi
walizisitisha, Mlalamikiwa, alieleza kuwa walisitisha huduma za jumbe zote kwenye
nambari ya mteja;

Kuhusu iwapo uchunguzi ulibaini kuwa kulikuwa na jumbe za matangazo kwa mteja,
Mlalamikiwa alijibu kuwa inapobainika kuwa kuna ujumbe wowote ambao mteja
hautaki basi husitisha ujumbe wa namna hiyo kumfikia mteja;
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Vi,

Mlalamikiwa alikiri kuwa baada ya kufanyika kwa uchunguzi, walibaini kuwa ni kweli
kulikuwa na jumbe za matangazo kwenye nambari ya Mlalamikaji;

Kuhusu ushirikiano ya ushirikiano na makampuni yanayotoa huduma za matangazo,
Mlalamikiwa alikana kuwa hana ushirikiano wowote na makampuni hayo bali ni juu ya
huduma wanazozitoa;

Mialamikiwa alieleza kuwa baadhi ya wateja wake ni pamoja na makampuni hayo
yanayojihusisha na utumaji wa jumbe za matangazo na kuwa kuna huduma ya
kutuma jumbe nyingi kwa mara moja (bulk messaging) na hayo makampuni ndio
huingia makubaliano na wateja wao ambao Mlalamikiwa hawafahamu;

Alipohojiwa ni muda gani huchukuwa toka mteja anapotoa taarifa juu ya jumbe
zisizoridhiwa mpaka kuondolewa kwenye huduma hiyo, Mlalamikiwa alieleza kuwa
kwa kawaida ni ndani ya saa 48 na wakati mwingine huchukuwa muda zaidi.

Katika kujumuisha hoja za utetezi wake, Mlalamikiwa alisema kuwa anamhakikishia
Mlalamikaji kuwa Mlalamikiwa hahusiki na utoaji wa siri za wateja au hatoi nambari za

wateja kwa watu wengine. Kwa upande wa huduma Zzilizolalamikiwa, Mlalamikiwa

alisisitiza kuwa wahusika watumaji wa jumbe hizo ni hao waliooneshwa katika majina

kwenye jumbe zilizotumwa.

Mlalamikiwa alisisitiza kuwa hakuanzisha wala kutuma ujumbe wowote kwenda kwa
Mlalamikaji na kuwa hahusiki na utumaji wa jumbe hizo hivyo haoni sababu za kumlipa
Mlalamikaji kwa kuwa Mlalamikiwa hajavunja sheria hasa hiyo Sheria ya Makosa ya
Mtandao.

3.0 HOJA ZA KUZINGATIWA NA KAMATI

Kamati ilipata wasaa wa kuwasilikiza na kuuliza maswali pande zote mbili, Mlalamikaji na
Mlalamikiwa, ili kupata ufafanuzi.

Awali ya yote hakuna ubishi kuwa Mialamikaji alitumiwa jumbe fupi katika nambari yake
ya simu jambo ambalo hata Mlalamikiwa pia amelithibitisha kufanyika. Jambo ambalo

halijapatiwa ufumbuzi hapa ni nani alihusika na utumaji wa jumbe hizo kwa Mlalamikaji.

Katika hili Kamati inaridhia hoja ya kwamba Mlalamikiwa ni wawezeshaji tu, huduma ya

kutuma ujumbe ni huduma ambayo Mlalamikiwa hutoa ili kuwezesha ujumbe kutoka kwa
mtu mmoja kwenda kwa mwingine;

Katika kuwasilisha utetezi wake Mlalamikiwa alisisitiza mbele ya Kamati kuwa Vodacom
kama kampuni haina mahusiano na makampuni yanayotuma jumbe hizo kwa Mlalamikaji.

5
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Mlalamikiwa alisema kuwa jumbe alizotumiwa Mlalamikaji hazikutoka kwake kwani
Vodacom ilihusika tu katika kupitisha jumbe hizo na kumfikishia mteja.

Baadaye wakati akihojiwa na Kamati juu ya ushirikiano wake na makampuni yanayotoa
huduma za matangazo, pamoja na kuwa Mialamikiwa alikana kuwa hana ushirikiano
wowote na makampuni hayo, hata hivyo alieleza kuwa baadhi ya wateja wake ni pamoja
na makampuni hayo yanayojihusisha na utumaji wa jumbe za matangazo na kuwa kuna
huduma ya kutuma jumbe nyingi kwa mara moja (bulk messaging) na hayo makampuni
ndio huingia makubaliano na wateja wao ambao Mlalamikiwa hawafahamu. Maelezo haya
ya Mlalamikiwa yanajichanganya kwa kuwa awali wanasema hawana mahusiano yoyote
na wanaotuma jumbe hizo na papo hapo kusema kuna huduma ya jumbe za matangazo
yanayotolewa na makampuni mengine. Hii ni kiashiria kuwa Mlalamikiwa kwa namna
moja au nyingine anafahamu uwepo wa utumaji wa jumbe fupifupi kwa ajili ya
matangazo. Ndiyo maana alipohojiwa iwapo “Mojaspesho” nao huchajiwa na
Mlalamikiwa, Mlalamikiwa alikiri kuwatambua na kueleza kuwa hao hutuma jumbe za
matangazo kwa wateja.

Ni maoni ya Kamati kuwa, pamoja na kwamba yawezekana Mlalamikiwa hahusiki moja
kwa moja katika kutuma jumbe za matangazo kwa wateja wake, ikiwa ni pamoja na
Mlalamikaji katika shauri hili, ni dhahiri kuwa Mlalamikiwa anafahamu uwepo wa
wanaotuma jumbe hizo kwa wateja wake na kwa namna hii anawajibu wa kuhakikisha
utumaji wa jumbe hizo hauvunji sheria.

Kamati haikubaliani na hoja ya kwamba Mlalamikiwa hana uhusiano wowote na
makampuni yanayotuma jumbe hizo hata kama hajihusishi na utoaji wa nambari za simu
kwa watu wa nje (third parties).

Kamati imejiridhisha kuwa ni kweli kulikuwa na utumaji wa jumbe fupi za matangazo kwa
Mlalamikaji hata hivyo inaonesha pia kuwa baada ya Mlalamikaji kuanza kufuatilia ili
kuweza kuondokana na adha ya kupokea jumbe hizo Mlalamikiwa hakuchukua hatua
stahiki mara moja ili kutatua tatizo la mteja.

Kamati imeyapokea masuala kadhaa yaliyoorodheshwa na mlalamikaji kama maoni yake
kwa Kamati hii na kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania. Maoni hayo yatapitiwa kwa
kadiri itakavyofaa.

Kamati iliona kuwa hoja ya mlalamikaji kuhusu mapato au faida itokanayo na jumbe hizo
ni suala la Mialamikiwa na lile linalohusu kuhusu upotevu wa kodi na masuala
yanayohusiana nayo ni la mamlaka inayohusika na masuala ya kodi. Vivyo hivyo
kuhusiana na suala la Sheria ya Makosa ya Mtandao, 2015 Kamati imeona kuwa ni sheria
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inayojihusisha na makosa ya jinai, na hivyo haita jihusisha nayo kwani yako nje ya
mamlaka ya Kamati hii.

4.0 UAMUZI WA KAMATI

Pamoja na kwamba Kamati imejiridhisha kuwa Mlalamikiwa hajahusika moja kwa moja na
utumaji wa jumbe alizotumiwa Mlalamikaji lakini kwa kuwa kumekuwa na hali ya ulegevu
katika kuchukua hatua mara moja baada ya Mlalamikaji kutoa taarifa juu ya kupokea
jumbe za matangazo na kutaka jumbe hizo zisitishwe, ni maoni ya Kamati kuwa ni wajibu
wa Mlalamikiwa kuwajibika kwa usumbufu alioupata Mlalamikaji katika kushughulikia

suala hili.
Kwa mantiki ya maelezo hapo juu, Kamati inaamuru kama ifuatavyo:-

1. Mlalamikiwa kumlipa Mlalamikaji ndani ya siku 30 Shilingi 1,500,000, kama fidia
kwa usumbufu wa ufuatiliaji suala hili; na

2. Mialamikiwa kumwandikia mlalamikaji barua ndani ya siku 30 kumuomba radhi
Mlalamikaji kwa usumbufu.

Haki ya kukata rufaa ipo wazi kwa yeyote ambaye hata ridhishwa na uamuzi wa Kamati
katika shauri hili.

Imetolewa leo Tarehe 20 Julai, 2018, hapa Dar es Salaam.

Bi. VALERIE NDENEINGO-SIA MSOKA,
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